Trả lời câu hỏi của ông Nguyễn Anh, hỏi về chủ đầu tư chây ì trong việc bảo trì, bảo hành chung cư

title Phản hồi ý kiến của tổ chức, cá nhân

Trả lời câu hỏi của ông Nguyễn Anh, hỏi về chủ đầu tư chây ì trong việc bảo trì, bảo hành chung cư
Thứ ba, 02/08/2022, 06:00 SA
Cỡ chữ Màu chữ image

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Anh (ngdaoduyanh@gmail.com), nội dung như sau:

“Hiện tại tôi có mua nhà chung cư thuộc dự án Jamona Heights của Công ty cổ phần May Tiến Phát (TTC Land) tại 210 Bùi Văn Ba, Tân Thuận Đông, Q.7.

Dự án được bàn giao năm 2019 nhưng đến 2020 đã xảy ra tình trạng thấm tường rất nhiều khu vực trong căn hộ. Tôi đã nhiều lần phản ánh lên chủ đầu tư vào những thời gian sau: 08/8/2020, 22/8/2020, 01/10/2020, 19/11/2020, 03/6/2021, 27/12/2021 và gần nhất là 06/4/2022. Căn hộ vẫn đang còn trong thời gian bảo hành của chủ đầu tư, tuy nhiên tôi vẫn chưa thấy chủ đầu tư khắc phục chống thấm như đã hứa hẹn. Vậy tôi phải làm việc với cơ quan, bộ phận nào để giải quyết tình trạng này dứt điểm? Bản thân là người đi mua nhà, cũng như bao người dân khác, tôi mong muốn phía cơ quan có hình thức can thiệp để bảo vệ quyền lợi cho những người như tôi cũng như nhiều cư dân khác đang sinh sống tại đây. Tình trạng này không chỉ diễn ra ở căn hộ của tôi mà còn nhiều căn hộ khác tại dự án này. Mong sớm được phản hồi, xin cảm ơn.”

Trả lời:

Chào ông,

Về nội dung ông hỏi, Sở Xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

- Điểm a khoản 2 Điều 85 Luật Nhà ở năm 2014 quy định về thời hạn bảo hành của Chủ đầu tư đối với công trình nhà ở như sau:

“2. Nhà ở được bảo hành kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng với thời hạn như sau:

a) Đối với nhà chung cư thì tối thiểu là 60 tháng”.

Do đó, Đối với nhà chung cư còn trong thời hạn bảo hành theo quy định của pháp luật về nhà ở, Sở Xây dựng đề nghị cư dân liên hệ Ban quản trị nhà chung cư, Đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư để liệt kê các hạng mục đã xuống cấp hư hỏng và đề nghị chủ đầu tư thực hiện bảo hành, sửa chữa theo quy định.

Trường hợp Chủ đầu tư không thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định thì sẽ bị xử lý theo quy định tại khoản 3 Điều 38 Nghị định số 16/2022/NĐ-CP ngày 28/01/2022 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng (phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định.) thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính thuộc về Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Phòng Quản lý nhà và công sở

Số lượng lượt xem: 135

Tra cứu hồ sơ

Vui lòng nhập số biên nhận và nhấn nút tra cứu để biết kết quả hồ sơ của quý vị cho đến thời điểm hiện tại.

STT Thủ tục Số biên nhận Họ và tên Ngày nộp Hẹn trả Tình trạng

Đang tìm kiếm...

Sổ tay hướng dẫn

Kênh tương tác

Tư vấn, tham khảo và hỗ trợ

Go to top