CHI TIẾT Ý KIẾN VÀ PHẢN HỒI

CPXD thuoc Dự án khu dân cư Bình Hòa Phường 13, Q.Bình Thạnh
Thứ ba, 23/07/2019, 12:27 CH
Cỡ chữ Màu chữ image
Thông tin ý kiến
Chủ đề: CPXD thuoc Dự án khu dân cư Bình Hòa Phường 13, Q.Bình Thạnh
Người gửi: Trần Minh Hải Email: haitran@petrosetco.com.vn
Địa chỉ: 62/273/3 Lý CHính Thắng , Phừong 8, Quận 3, tp HCM Số điện thoại:
Giới tính: Nữ Năm sinh:
Lĩnh vực: Hỏi đáp Ngày gửi: 23/07/2019
Nội dung: Kính gửi : Sở Xây Dựng tp.Hồ Chí Minh Phòng Cấp Phép Xây Dựng Tôi tên là TRần Minh Hải, năm 2010 tôi có mua 1 lô đất thuộc dự án khu dân cư Bình Hòa Phường 13 q.Bình Thạnh do Cty cổ phần Địa ốc 10 làm chủ đầu tư. Nhưng dự án này Cty CP Địa ốc 10 đã bàn giao về cho Quận quản lý. Khi tôi gửi hồ sơ xin giấy phép thì Phòng Quản lý Đô thị Quận có trả lời là do lô đất của tôi là " công trình thuộc dự án và cáccông trình khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền" cho Sở xây dựng cấp GPXD. Và Phòng QLĐT đang chờ ý kiến chỉ đạo của UBND thành Phố và Sở Xây Dựng do đó chưa có cơ sở tham mưu cấp phép xây dựng. Do trong khi chờ NĐ64/2012/NĐ-CP va Thông tư 10/2012/TT-BXD hướng dẫn nên việc cấp phép cũng hơn 3 tháng nay bị trì trệ và tôi không thể xây được nhà để ổn định gia đình. Vậy, kính mong Phòng CPXD và Sở XD tp.HCM có thể cho ý kiến chỉ đạo sớm giúp tôi trong vấn đề này.
Tài liệu đính kèm: Không có tài liệu đính kèm
Thông tin phản hồi
Không có tài liệu đính kèm
Người phản hồi:
Nội dung: Chào ông Trần Minh Hải, Qua câu hỏi của ông, Sở Xây dựng có ý kiến như sau: Do câu hỏi của ông không rõ. Về việc cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở trong các dự án đã có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500. Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 64/2012/NĐ-CP ngày 4/9/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng thì công trình, nhà ở thuộc dự án sẽ do Sở Xây dựng cấp giấy phép xây dựng và nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Ủy ban nhân dân quận/huyện, theo đó: a) Trường hợp, hộ gia đình, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ do Ủy ban nhân dân quận/huyện giải quyết cấp giấy phép xây dựng. b) Trường hợp, nhà ở thuộc dự án đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất cho Chủ đầu tư để đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật của dự án thì chủ đầu tư và các hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất làm cơ sở để Ủy ban nhân dân quận/ huyện giải quyết việc cấp giấy phép xây dựng theo đúng quy định. c) Đối với nhà ở thuộc dự án đầu tư phát triển nhà ở, Sở Xây dựng cấp giấy phép xây dựng cho chủ đầu tư dự án (trừ dự án phát triển nhà ở đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại Nghị định số 90/2006/NĐ-CP ngày 06/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở).
Số lượng lượt xem: 267