CHI TIẾT Ý KIẾN VÀ PHẢN HỒI

thuê nhà ở xã hội
Thứ tư, 24/07/2019, 06:49 SA
Cỡ chữ Màu chữ image
Thông tin ý kiến
Chủ đề: thuê nhà ở xã hội
Người gửi: Nguyên Email: hoatre174@yahoo.com
Địa chỉ: Bình Thạnh Số điện thoại:
Giới tính: Nữ Năm sinh:
Lĩnh vực: Hỏi đáp Ngày gửi: 24/07/2019
Nội dung: các anh/chị cho em hỏi: Em ở Bình Thạnh, em và chồng đều làm ở UBND phường thuộc Bình Thạnh và muốn thuê nhà ở xã hội. Làm ơn cho em biết có thể thuê ở đâu hoặc dự án nào? Em cảm ơn!
Tài liệu đính kèm: Không có tài liệu đính kèm
Thông tin phản hồi
Không có tài liệu đính kèm
Người phản hồi:
Nội dung: Chào ông (bà) Nguyên, Qua câu hỏi của ông (bà), Sở Xây dựng trả lời như sau: 1. Về đối tượng: Tại khoản 1 Điều 12, quy định: a) Người có công với cách mạng quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng; b) Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước; c) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc lực lượng vũ trang nhân dân hưởng lương từ ngân sách nhà nước; d) Công nhân làm việc tại khu công nghiệp, cụm khu công nghiệp và các cơ sở sản xuất, dịch vụ ngoài khu công nghiệp; đ) Người thu nhập thấp, hộ nghèo có khó khăn về nhà ở tại khu vực đô thị; e) Người khuyết tật, người già cô đơn và các đối tượng đặc biệt có khó khăn về nhà ở tại khu vực đô thị. Trường hợp là người khuyết tật, người già cô đơn không nơi nương tựa, không có thu nhập thì được bố trí ở tại các trung tâm bảo trợ xã hội của Nhà nước; g) Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ khi hết tiêu chuẩn được thuê nhà ở công vụ; h) Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện tái định cư mà chưa được bố trí đất ở hoặc nhà ở tái định cư. 2. Về điều kiện: Tại khoản 2, 3 Điều 12, quy định: a) Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình và chưa được thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được Nhà nước hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng nhà ở chật chội có diện tích bình quân hộ gia đình dưới 5 m2 sàn/người hoặc nhà ở hư hỏng, dột nát; b) Có hộ khẩu thường trú hoặc có hợp đồng lao động có thời hạn từ một năm trở lên và có đóng bảo hiểm xã hội tại địa phương nơi có nhà ở cho thuê. Người thu nhập thấp quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều này là người không thuộc diện phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân; hộ nghèo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều này là hộ nằm trong chuẩn nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; người khuyết tật, người già cô đơn phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân phường, thị trấn nơi cư trú; c) Riêng đối tượng quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều này thì không áp dụng các điều kiện quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này mà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về điều kiện. 3. Điều kiện được thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước bao gồm: a) Có đủ các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều này. Riêng đối tượng quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều này thì do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định điều kiện cụ thể; b) Thanh toán ngay lần đầu số tiền thuê mua bằng 20% giá trị của nhà ở thuê mua. 3. Về quỹ nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước và thẩm quyền xét duyệt thuê, thuê mua a) Về quỹ nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước sẽ đưa vào sử dụng trong năm 2013: Nhằm đáp ứng yêu cầu của các đối tượng theo quy định tại Nghị định số 34/2013/NĐ-CP ngày 22/4/2013 của Chính phủ về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, thành phố đang tập trung phát triển nhà ở xã hội. Tuy nhiên, quỹ nhà ở xã hội còn rất ít so với yêu cầu. Cụ thể là, trong năm 2013, thành phố phấn đấu đưa vào sử dụng 3.000 căn hộ nhà ở xã hội, Sở Xây dựng đang nghiên cứu, trình Ủy ban nhân dân thành phố phân bổ cho các Sở ngành thành phố và Ủy ban nhân dân quận – huyện thực hiện xét duyệt cho các đối tượng theo đúng quy định. b) Về thẩm quyền xét duyệt cho thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước: - Các Sở ngành thành phố xét duyệt cho thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước cho các đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang do thành phố quản lý. - Ủy ban nhân dân quận – huyện xét duyệt cho thuê, thuê mua nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước cho các đối tượng theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 34/2013/NĐ-CP ngày 22/4/2013 của Chính phủ (trừ các đối tượng do cấp thành phố xét duyệt). - Sở Xây dựng trình Hội đồng xét duyệt cho thuê, thuê mua nhà ở xã hội cấp thành phố phúc tra kết quả xét duyệt của các Sở ngành thành phố và Ủy ban nhân dân quận – huyện. Sau khi Ủy ban nhân dân thành phố quyết định phân bổ nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước, đề nghị các ông, bà liên hệ với cơ quan chủ quản nơi đang công tác hoặc Ủy ban nhân dân quận – huyện nơi có dự án để được hướng dẫn lập thủ tục thuê, thuê mua nhà ở xã hội theo quy định. 4. Về điều kiện và thủ tục hỗ trợ vay vốn ngân hàng để thuê, thuê mua, mua nhà ở xã hội: Căn cứ Thông tư số 11/2013/TT-NHNN ngày 15/5/2013 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định về cho vay hỗ trợ nhà ở theo Nghị quyết 02/NQ-CP ngày 07/01/2013 của Chính phủ, Sở Xây dựng đề nghị ông (bà) liên hệ Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chi nhánh thành phố Hồ Chí Minh để được hướng dẫn và trả lời theo thẩm quyền, theo các số điện thoại như sau: Chị Lê Anh Thùy – chuyên viên Phòng tổng hợp : 38.217.857 (số nội bộ 216).
Số lượng lượt xem: 150