title Phản hồi ý kiến của tổ chức, cá nhân

Trả lời câu hỏi của bà Đinh Thị Thanh Nga, hỏi về nhà ở dự án đã được nghiệm thu và đủ điều kiện bàn giao chưa
Thứ sáu, 30/07/2021, 01:00 SA
Cỡ chữ Màu chữ image

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Đinh Thị Thanh Nga (dnga_nb@yahoo.com.vn, Quận Bình Tân, TP.HCM), nội dung như sau:

Kính gửi Sở Xây dựng TP.HCM,

Tôi kính nhờ Sở Xây dựng cung cấp cho tôi thông tin về dự án nhà ở ASIANA CAPELLA 184 Trần Văn Kiểu, Phường 10, Quận 6 của Công ty Gotec Land Việt Nam đã được nghiệm thu và đủ điều kiện bàn giao chưa? Hiện tại nhìn từ ngoài vào tôi thấy công trình vẫn chưa hoàn thiện nhưng công ty đã gửi thư báo yêu cầu khách hàng đóng hết các khoản tiền đúng hạn nếu chậm đóng sẽ chịu lãi phạt rồi mới cho nhận nhà mà không cho khách tham quan căn hộ trước và khách cũng không được cung cấp thông tin về các văn bản nghiệm thu công trinh đủ điều kiện bàn giao, như vậy công ty có vi phạm luật không ạ?

Trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Về nội dung bà hỏi, Sở Xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

a) Về thông tin công trình xây dựng: Tại địa chỉ số 184 Trần Văn Kiểu, Phường 10, Quận 6 có dự án Chung cư kết hợp thương mại – dịch vụ do Công ty TNHH Gotec Việt nam làm chủ đầu tư.

Công trình xây dựng theo Giấy phép xây dựng số 218/GPXD ngày 26/11/2018 với quy mô: 19 tầng (không kể 02 tầng hầm và mái che cầu thang), tổng diện tích sàn xây dựng 38.822,5m2, công trình dân dụng, cấp I.

b) Về điều kiện để đưa công trình vào khai thác, sử dụng: Theo quy định tại Khoản 3 Điều 23 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/01/2021 của Chính phủ Quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng, chủ đầu tư phải đảm bảo các điều kiện sau:

- Công trình, hạng mục công trình được nghiệm thu theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 23 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP.

- Công trình, hạng mục công trình phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu và ra văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu hoàn thành công trình, hạng mục công trình của chủ đầu tư.

c) Về thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu công trình:

Dự án có loại và cấp công trình là công trình dân dụng và cấp I, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP của Chính phủ thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công và khi hoàn thành thi công xây dựng công trình thuộc Cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc Bộ Xây dựng.

Dự án Chung cư kết hợp Thương mại – Dịch vụ - Văn phòng, tại số 184 Trần Văn Kiểu, Phường 10, Quận 6 do Công ty TNHH Gotec Việt Nam làm chủ đầu tư đã được Bộ Xây dựng kiểm tra công tác nghiệm thu hoàn thành thi công xây dựng tại Thông báo số 623/GĐ-GĐ1/GT ngày 21/7/2021 nhưng công trình chưa đủ điều kiện để đưa vào sử dụng. Do đó, Dự án Chung cư kết hợp Thương mại – Dịch vụ - Văn phòng chưa đủ điều kiện để bàn giao đưa vào sử dụng theo quy định tại Khoản 3 Điều 23 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/01/2021 của Chính phủ Quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng vào bảo trì công trình xây dựng.

Phòng Quản lý chất lượng công trình xây dựng

Số lượng lượt xem: 855
Tin mới hơn
Tin đã đưa