Cấp phép xây dựng

title Phản hồi ý kiến của tổ chức, cá nhân

Trả lời câu hỏi của ông Phan Thanh Thống, hỏi về quy hoạch lộ giới
Thứ hai, 01/11/2021, 01:43 SA
Cỡ chữ Màu chữ image

Sở Xây dựng nhận được câu hỏi của Phan Thanh Thống (huyhoangphanduc@gmail.com), nội dung như sau:

“Tôi xin chào Sở Xây dựng,

Tôi có câu hỏi: Tôi có mua 1 mảnh đất ở phường Bình Trị Đông quận Bình Tân và khi hỏi trên quận thì đất bị dính quy hoạch lộ giới đường dự phóng 20m từ năm (2005) dù khu đất của tôi dân cư ở đã dày đặc. Vì vướng đường dự phóng cho nên tôi không thể chuyển lên đất thổ cư và tôi cũng không thấy quận hay bất kì cơ quan có thẩm quyền nào mời tôi lên để thương lượng đền bù. Nay dịch Covid-19 chúng tôi rất khó khăn về chỗ ở. Nên cho tôi hỏi tôi có thể xin giấy phép xây dựng tạm hay không (chúng tôi cam kết tháo dỡ và không đền bù). Nếu xin được thì tôi cần xin ở đâu và thủ tục thế nào?

Xin cảm ơn!”

Trả lời:

Chào ông,

Qua xem xét câu hỏi, Sở Xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

Điều kiện cấp Giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ phải Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai, theo quy định tại Điều 93, Điều 94, Luật Xây dựng năm 2014, đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 32, khoản 33, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14. Như vậy, để được cấp Giấy phép xây dựng theo quy định ông phải làm thủ tục pháp lý về quyền sử dụng đất, với mục đích sử dụng là đất ở đô thị.

Do đó, đề nghị ông liên hệ Ủy ban nhân dân quận Bình Tân để được xem xét, hướng dẫn giải quyết theo đúng thẩm quyền.

Phòng Cấp phép xây dựng

Số lượng lượt xem: 1380
Tin đã đưa