Hỏi đáp

Tổng số câu hỏi: 1630
Không có kết quả nào.
Điều chỉnh tổng mức đầu tư
Người gửi: Đàm Văn Khởn Ngày gửi: 23/07/2019
Nội dung: Kính gửi: Sở Xây dựng Tp Hồ Chí Minh Công ty chúng tôi đang thi công một công trình thuộc vốn ngân sách. (hợp đồng theo đơn giá cố định) Trong quá trình thi công có phát sinh khối lượng đúc, ép cọc và khối lượng này vượt qua cả dự phòng phí của dự án. Chúng tôi có tư vấn cho Chủ đầu tư và Quản lý dự án (QLDA thuê) về phương án cắt giảm một số hạng mục công việc chưa thi công theo Công văn số 900/BXD-KTXD ngày 01/6/2012 như: 1. Xác nhận khối lượng xây tường 10 (chỉ tính 0.08) do gạch là 8x8x18 2. Cắt bỏ khối lượng vận chuyển đất (dự toán tính vận chuyển 1000m, 5km, 7 km ....) thực tế các công tác này không thực hiện. 3. Chiều dày lớp đất hữu cơ trồng cỏ trong thiết kế là 30cm chúng tôi đề nghị giảm xuống còn 10cm 4. Trong thiết kế mái của các khối nhà bằng BTCT , cán lớp vữa tạo dốc chống thấm sau đó xây các gối đỡ bằng gạch thẻ bên trên đặt các tấm đan chống nóng có kích thước 600x600x30. Chúng tôi đề nghị bỏ lớp đan bê tông và gối đỡ do đan không thi công được do cấu tạo quá mỏng (3cm) và đây cũng là nguyên nhân gây thấm sau này. Tất cả các cắt giảm trên mục đích là để không vượt tổng mức của dự án mà không làm thay đổi mục tiêu và qui mô của dự án. Nhưng QLDA không muốn thực hiện như vậy. lý do họ nói là không có cơ sở và không biết thực hiện như vậy có đúng không? Xin Quí sở cho chúng tôi biết nếu thực hiện như vậy có đúng không? và qui trình thực hiện như thế nào? hay phải điều chỉnh tổng mức đầu tư? Xin trân trọng cảm ơn.
Ký hợp đồng huy động vốn cho phát triển nhà ở thương mại
Người gửi: Phạm Kim Ngân Ngày gửi: 23/07/2019
Nội dung: Tôi có nhu cầu mua dự án ở huyện Nhà Bè với hình thức ký kết hợp đồng hợp tác đầu tư. Vui lòng cho tôi hỏi có phải dự án phát triển nhà ở thương mại với hình thức ký hợp đồng hợp tác đầu tư, Theo "Điều 19 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều luật nhà ở", thì chủ đầu tư phải cần có các giấy tờ sau mới có thể huy động vốn được phải không 1. Đã có hồ sơ dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phê duyệt theo quy định của pháp luật 2. Dự án đầu tư xây dựng nhà ở đã thực hiện xong giải phóng mặt bằng theo tiến độ thực hiện dự án được phê duyệt 3. Đã có biên bản bàn giao mốc giới của dự án 4. Đã có thông báo đủ điều kiện được huy động vốn của Sở xây dựng nơi có dự án. Chủ đầu tư phải có văn bản kèm theo giấy tờ chứng minh đủ điều kiện huy động vốn gửi Sở Xây Dựng đề nghị có văn bản thông báo đủ điều kiện được huy động vốn để đầu tư xây dựng nhà ở. Sở xây dựng nơi có dự án phải có công văn trả lời cho chủ đầu tư dự án trong vòng 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị của chủ đầu tư. Mong nhận đuọc trả lời sớm của quý vị Trân trọng cảm ơn, Phạm Kim Ngân
Xem danh sách đã được cấp chứng chỉ hành nghề trong năm 2014 thì xem ở đâu
Người gửi: Trần Thế Nguyên Ngày gửi: 23/07/2019
Nội dung: Kính chào Quý Sở, Bản thân tôi là người làm tuyển dung ở một công ty xây dung, tôi muốn xem danh sách những người đã được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dung dân dung và công nghiệp trong năm 2014 thì xem ở đâu. Hiện tại trang web của sở chi cập nhật danh sách cấp chứng chỉ hành nghề xây dung của Quý I năm 2013. Lý do là vì tôi muốn kiểm tra bang cấp của rất nhiều ứng viên là kỹ sư xây dựng, khi họ nộp hồ sơ vào công ty chúng tôi để ứng tuyển thì chứng chỉ hành nghề của họ có khớp với danh sách đang quản lý của Quý Sở hay không và tôi cần phải xác minh vấn đề này. Cũng tương tự như vậy, một ứng viên khi đi xin việc và có chứng chỉ hành nghề mới được cấp trong năm 2014 thì cũng cần có chỗ chứng minh được chứng chỉ hành nghề của họ do sở xây dung cấp để chứng minh với công ty họ ứng tuyển và như vậy thông tin chứng chỉ hành nghề này cần được đăng tải trên websie của sở. Quý Sở vui lòng chỉ giúp cách nào để tháo gỡ những băn khoăn trên, không chỉ là một trường hợp mà là rất nhiều trường hợp khác nhau. Cảm ơn Quý Sở! Trân trọng, Trần Thế Nguyên
Cách xác nhận bản kê kinh nghiệm công tác
Người gửi: HUỲNH ANH Ngày gửi: 23/07/2019
Nội dung: Tôi muốn xin cấp chứng chỉ hành nghề Giám sát “xây dựng và hoàn thiện” công trình dân dụng và công nghiệp, về tình hình của tôi như sau: Vào năm 2005 tôi tốt nghiệp trung cấp, sau đó liên thông cao đẳng và tốt nghiệp năm 2011, sau đó tôi lại liên thông đại học và đến năm 2013 tôi đã có bằng đại học. Tôi đã làm trong ngành xây dựng từ năm 2006 khi đã có bằng trung cấp, đến nay là đã 8 năm hoạt động trong nghề với nhiều công việc như: Giám sát, thiết kế kết cấu, dự toán, thi công rất nhiều công trình và từ năm 2006 đến nay là đã ở nhiều công ty, đến năm 2012 tôi lập công ty xây dựng và tôi là giám đốc, vậy cho tôi hỏi là tôi có được kí xác nhận vào mục "Xác nhận của cơ quan, tổ chức quản lý trực tiếp hoặc Hội nghề nghiệp" cho bản bản kê khai kinh nghiệm của tôi không hay phải nhờ người khác trong công ty tôi kí, ví dụ như phó giám đốc của tôi kí chẳng hạn? (chứ tôi xác nhận cho chính tôi thì kì quá). Câu hỏi thứ 2 tôi muốn hỏi là với điều kiện của tôi như vậy tôi có được cấp chứng chỉ giám sát bìa màu đỏ không? hay chỉ được cấp chứng chỉ giám sát bìa màu hồng?