Hỏi đáp

Tổng số câu hỏi: 1643
Không có kết quả nào.
phân biệt kinh phí quản lý vận hành và kinh phí bảo trì
Người gửi: Trần Thị Hà Ngày gửi: 24/07/2019
Nội dung: Kính đề nghị Quý cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn cho tôi và cư dân tại lô M nội dung sau: I. Thực trạng thu phí tại Chung cư Bàu Cát II, Lô M : 1.1 Đối với 82 hộ mua nhà trước luật nhà ở có hiệu lực Hóa đơn dịch vụ thu mỗi tháng một lần của BQT bao gồm : Phí bảo trì thang máy, PCCC (82.000 đồng) 1.2 Đối với 178 hộ mua nhà sau khi luật nhà ở có hiệu lực Hóa đơn dịch vụ thu mỗi tháng không ]thu phí bảo trì thang máy (70.000đ), PCCC (12.000đ) mà Ban quản trị trích ra mỗi tháng một lần từ sổ tiết kiệm để trả kinh phí bảo trì cho 178 hộ Như vậy, tôi xin hỏi: 1. Thứ nhất : việc trích từ tài khoản tiết kiệm quỹ 2% kinh phí bảo trì mỗi tháng một lần để trả tiền bảo trì thang máy, phòng cháy chữa cháy cho 178 hộ dân mua nhà sau luật nhà ở có hiệu lực là đúng quy định pháp luật hay không? Có đúng với quy định pháp luật tại khoản 1 Điều 20 Quyết định số 08 “..Ban quản trị quản lý tài khoản kinh phí với hình thức đồng chủ tài khoản để quản lý và sử dụng khoản kinh phí này theo quy định của pháp luật về tài chính.” 2. Việc phân biệt kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư và kinh phí bảo trì nhà chung cư được thực hiện như thế nào? Hạng mục nào đối với việc duy tu bảo dưỡng thang máy, bảo trì phòng cháy chữa cháy được hạch toán là kinh phí bảo trì và hạng mục nào được hạch toán là kinh phí quản lý vận hành? Hướng dẫn áp dụng quy định tại điểm c, khoản 1 Điều 51 Nghị định số 71 nêu trên đối với nội dung “Kinh phí đóng góp chỉ được thu khi phát sinh công tác bảo trì và được xác định đối với từng công việc bảo trì cụ thể”. Như vậy phí bảo trì thang máy (17.500.000 đồng/tháng) và PCCC (3.500.000 đồng/tháng) có phải là công tác bảo trì phát sinh và dùng quỹ 2% để chi trả hay không, theo tôi thì đây là việc duy tu bảo dưỡng thường xuyên và thuộc kinh phí quản lý vận hành (căn cứ Điều 17 Quyết định 08 và Điều 3 Thông tư số 37) chứ không phải kinh phí bảo trì theo quy định tại Điều 19 Quyết định số 08 3. Trong việc ký kết các hợp đồng bảo trì của Ban quản trị lô M không thông qua Hội nghị nhà chung cư và không tổ chức đấu thầu thì có trái quy định pháp luật nêu trên hay không? Kính đề nghị Quý cơ quan hướng dẫn áp dụng pháp luật. Trân trọng cảm ơn
Chu đầu tư( cty lê thành ) tự ý bít cầu thang,bít hành lang thoát hiểm.
Người gửi: Trần anh Dũng Ngày gửi: 24/07/2019
Nội dung: Tôi tên Trần anh Dũng, chủ căn hộ số b1.04.10 chung cư lê thành, khu B, phường an lạc, quận Bình Tân. Xin hỏi quý cơ quan: 1. Chúng tôi nhận căn hộ vào tháng 2/2012, cho đến nay chủ đầu tư vẫn không tổ chức hội nghị nhà chung cư để bâu ra ban quản trị, việc làm này có vi phạm luật Nhà ở không? Nếu vi phạm thì xử lý như thế nào? Cơ quan nào có quyền xử lý? 2. Ngày 26/03/2014, cty lê thành cho công nhân thi công bịt kín Cầu thang bộ thoát hiểm giữa khu B2-B3 xuống tầng 1, tại tầng 1 của lối thoát hiểm này, cty lê thành xây tường bịt hành lang thoát hiểm ra cửa cầu thang thoát hiểm khu B3. Tại khu vực thoát hiểm tại tầng này cty lê thành còn tự tiện xây dựng thêm các cửa sắt cố định ở các vị trí thoát hiểm. Chúng tôi có báo cáo với UBND, Công An phường An Lạc, phòng Cảnh Sát PCCC quận Bình Tân đến lập biên bản yêu cầu ngưng thi công, tháo dỡ và phục hồi lại hiện trạng ban đầu, nhưng cty lê thành không chấp hành. Đến nay, chúng tôi không biết là cơ quan nào có đủ thẩm quyền để xử lý việc này. 3. Khi mua nhà, chúng tôi có nộp cho cty lê thành phí bảo trì 2% giá trị căn hộ, tổng cộng toàn khu chung cư nộp gần 12.000.000.000 đ( Mười hai tỷ ). Nhưng hiện nay số tiền này lại được Ngân hàng Techcombank xác nhận đứng tên của ông Lê Hữu Nghĩa và bà Nguyễn Thị Kim Hồng. Việc cty lê thành tự ý chuyến số tiền bảo trì này vào Tài khoản cá nhân của ông Nghĩa, bà Hồng có đúng không?